สารบัญ
นาทีนี้คงไม่มีอะไรร้อนแรงไปกว่ารองเท้า Mary Jane (แมรี่เจน) ที่ไม่ว่าจะผู้หญิงหรือผู้ชายก็ต้องหยิบมาใส่ด้วยกันทั้งนั้น ต่อให้จะแต่งตัวแนวไหนเพียงหยิบรองเท้าแมรี่เจนมา Mix & Match รับรองว่าออกมาดูดี แถมยังดูเป็นคนสายแฟขึ้นมาทันที ซึ่งวันนี้เอ็นโซ่ก็มีพิกัด แหล่งซื้อขายรองเท้าแมรี่เจนสวยๆ ใส่สบาย คุณภาพดีมาแชร์ให้เพื่อนๆ ได้ไปลองซื้อตามกัน
![รองเท้า mary jane ยี่ห้อไหนดี แบรนด์ไหนสวย](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/mary-jane.jpg)
รองเท้าแมรี่เจน คืออะไร ทำไมกลับมาฮิตอีกครั้ง
รองเท้า Mary Jane แมรี่เจน คือรองเท้าสไตล์คล้ายกับรองเท้านักเรียน และรองเท้าคัทชู แต่รองเท้าแมรี่เจนจะมีความพิเศษกว่าคือจะมีสายคาดตรงหน้าเท้า มีทั้งแบบมีส้นและไม่มีส้น ซึ่งรองเท้าแมรี่เจนเคยนิยมมากในช่วงปี 1900s จุดเริ่มต้นมาจากการ์ตูนสุดโด่งดังอย่างเรื่อง Buster Brown ซึ่งคาแรคเตอร์หลักของตัวละครมักจะใส่รองเท้าแมรี่เจนคู่กับถุงเท้าดูเป็นเอกลักษณ์ ภายหลังได้มีการผลิตรองเท้าทรงแมรี่เจนขึ้นมา และได้รับกระแสความนิยมมาอย่างต่อเนื่อง
![รวมรองเท้าแมรี่เจนที่คนดังนิยมใส่](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่เจนที่คนดังนิยมใส่.jpg)
แล้วทำไมรองเท้า Mary Jane ถึงกลับมาเป็นกระแสอีกครั้ง? อย่างที่ทราบกันดีว่าในโลกของแฟชั่นเทรนด์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นนั้นมักเกิดจากการหมุนเวียนของวัฏจักร สิ่งที่เคยนิยมมากในอดีตเมื่อเวลาผ่านไป 40 ปี 50 ปี เทรนด์ที่เคยนิยมจะวนกลับมาเป็นกระแสอีกครั้ง ซึ่งในกรณีรองเท้าแมรี่เจนก็เป็นหนึ่งในวัฏจักรของแฟชั่นนั้นเอง และยิ่งบวกกับเหล่าแฟชั่นไอคอน ดารา คนดังมากมายเลือกหยิบรองเท้าแมรี่เจนมาใส่ กระแสความนิยมจึงเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
รองเท้า Mary Jane ยี่ห้อไหนดี รุ่นไหนสวย
อยากซื้อรองเท้า Mary Jane ยี่ห้อไหนดี รุ่นไหนสวย เราได้จัดลิสต์มาให้แล้ว มีหลากหลายเรทราคา พร้อมกับแชร์ไอเดีย รองเท้าแมรี่เจน แต่งตัวยังไงให้ปัง รองเท้าแมรี่เจน ใส่กับอะไรแล้วปั๊วะ เรามีคำตอบทั้งหมดที่นี่เลย
รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Labotte.bkk รุ่น The Classic Jane
![รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Labotte](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่เจน-labotte.jpg)
รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Labotte.bkk (ลาบอท) เป็นหนึ่งร้านยอดฮิตที่ถูกใจสาวๆ หลายคน เพราะมีรองเท้าแมรี่เจนหลายแบบหลายสไตล์ให้เลือก จะเป็นรองเท้าแมรี่เจน ส้นสูง รองเท้าแมรี่เจนส้นเตี้ยก็มีทั้งหมด ซึ่งเรทราคาก็ไม่สูงมาก ราคาอยู่ที่หลักร้อยถึงหลักพันต้นๆ โดยรองเท้า Mary Jane รุ่น The Classic Jane ราคา 990 บาท มีสีดำ แดง ขาวให้เลือก
- สี: มิดไนท์ (ผ้ายีนส์),ดำ (หนัง), ครีมวานิลา(หนัง), แดง (หนัง), น้ำเงิน (ยีนส์), ฟ้า (ยีนส์)
- size: 36 - 42
- ราคา: 990 บาท
รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Keepofficial รุ่น Twin Shine
![รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Keepofficial](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่เจน-keepofficial.jpg)
รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Keepofficial เป็นอีกหนึ่งร้านที่ดีไซน์รองเท้า Mary Jane แบรนด์คนไทยที่ออกแบบรองเท้าทรงสวยมาก ซึ่งรุ่นที่แนะนำคือ Twin Shine ราคา 1,390 บาท เป็นรองเท้าแมรี่เจนสองเส้น ใส่แล้วดูทันสมัยแต่ก็มีความคลาสสิกซ่อนอยู่ แถมยังมีหลายสีให้เลือกอีกด้วย แต่สีรองเท้าแมรี่เจนที่แนะนำต้องยกให้ “สีแดง” หลายคนจะคิดว่ารองเท้าแมรี่เจน แต่งตัวยาก และยิ่งเป็นสีแดงยิ่งยากเข้าไปใหญ่ แต่จริงๆ แล้วรองเท้าสีแดงนี่แหละจะเป็นตัวช่วยชั้นดีให้ลุคของคุณคอมพลีทมากขึ้น
- สี: แดง, ขาว, เงิน, ดำ, น้ำตาล
- size: 35 - 43
- ราคา: 1,390 บาท
รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Womenager รุ่น Jane
![รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Womenager](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่เจน-womenager.jpg)
รองเท้า Mary Jane แบรนด์ Womenager เป็นอีกหนึ่งร้านที่ต่อยอดจากรองเท้าแมรี่เจนสไตล์เดิมๆ โดยการนำที่หุ้มส้นออกช่วยให้การใส่รองเท้าง่ายขึ้น ในด้านดีไซน์รองเท้าแมรี่เจนจะมีความโฉบเฉี่ยว ใส่แล้วดูมั่นใจ น่าจะถูกใจสายแฟตัวแม่อยู่ไม่น้อย ซึ่งรองเท้าแมรี่เจน ราคาอยู่ที่ 1,290 บาท
- สี: แดง (หนัง), ดำ (หนัง), ดำ (ผ้าทวีต), ขาว (หนัง), น้ำตาล (หนังกลับ), ส้ม(หนัง), น้ำเงิน (หนัง), ฟ้า (หนัง)
- size: 36 - 41
- ราคา: 1,290 บาท
รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Ballads.co รุ่น Betty Town
![รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Ballads.co](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่เจน-ballads.co.jpg)
มาดูการดีไซน์รองเท้าแมรี่เจนอีกแบบที่ต้องบอกเลยว่าน่ารักมากๆ เป็นรองเท้าจากร้าน Ballads.co รุ่น Betty Town ความพิเศษของเราเท้าเมรี่เจนรุ่นนี้คือ การเปลี่ยนสายคาดหน้าเท้าให้เป็นเชือกแทน ทำให้ดีไซน์ดูแปลกใหม่ไม่ซ้ำใคร ส่วนเรื่องราคาก็อยู่ที่ 1,590 บาท แนะนำเลยสำหรับใครที่อยากแต่งตัวด้วยรองเท้าแมรี่เจนให้ดูแตกต่าง
- สี: Cherry Pie (แดงขอบขาว), Blue Song (ฟ้าขอบแดง), Black Country (ดำ), Soft Cream (ขาวครีม)
- size: 35 - 40
- ราคา: 1,590 บาท
รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Onepairtwopices รุ่น Ballet toe
![รองเท้าแมรี่เจน แบรนด์ Onepairtwopices](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่เจน-onepairtwopices.jpg)
มาที่รองเท้า Mary Jane แบรนด์ไทยอีกหนึ่งคู่ เป็นรองเท้าจากแบรนด์ Onepairtwopices รุ่น Ballet toe ซึ่งรองเท้าแบรนด์นี้จะไม่ใช่รองเท้าแมรี่เจนซะทีเดียว ตัวรองเท้าจะให้อารมณ์เหมือนกับรองเท้าบัลเล่ต์ด้วย ดีไซน์ค่อนข้างเป็นเอกลักษณ์ โดยตัวรองเท้าราคาอยู่ที่ 1,990 บาท
- สี: Bone (ขาว), Pig (ครีม), Black (ดำ), Butter (เหลือง), Tomato (แดง), Disco (เงิน), Denim (ยีนส์), Pea (เขียว)
- size: 35 - 42
- ราคา: 1,990 บาท
รองเท้าแมรี่เจน แมทช์ลุคยังไง ใส่กับอะไรดี?
มาที่คำถามที่หลายคนสงสัยว่ารองเท้าแมรี่เจนใส่กับอะไรแล้วจะดูสวยปัง ดูเป็นสาวชิค เพราะหลายคนอาจจะยังไม่มีไอเดีย หรืออาจจะลองแต่งตัวแล้วก็ยังดูไม่เข้ากัน วันนี้เอ็นโซ่จะพาทุกคนไปลองใส่รองเท้ากับเสื้อผ้าในรูปแบบต่างๆ ขอบอกเลยว่าสวยปังทุกลุคแน่นอน
Look 1 รองเท้าแมรี่เจนใส่กับกระโปรง
![รองเท้าแมรี่เจน Mary Jane ใส่กับกระโปรง](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่เจนใส่กับกระโปรง.jpg)
เริ่มจากลุคแรกสุดเบสิค นั่นคือการใส่รองเท้าแมรี่เจนกับกระโปรงจะเป็นกระโปรงสั้น หรือกระโปรงยาวก็ได้นะ ในกรณีที่เลือกเป็นกระโปรงสั้นแนะนำให้ลองใส่ถุงเท้าร่วมกับรองเท้าแมรี่เจนเพื่อเป็นการเพิ่มเลเยอร์ทำให้ลุคดูมีอะไรมากขึ้น สำหรับกระโปรงสามารถเลือกได้ทั้งกระโปรงทรงบาน และทรงแคบ เพียงแค่เลือกให้เหมาะกับรูปร่างก็จะออกมาดูดีแล้ว ส่วนเสื้อเราแนะนำให้ลองแมทช์กระโปรงกับเสื้อโอเวอร์ไซต์ จะเป็นเสื้อยืด หรือเชิ้ตก็ได้เช่นกัน ฟินิชลุคออกมาแล้วจะดูหวานและเท่ไปพร้อมๆ กัน
Look 2 รองเท้าแมรี่ใส่กับกางเกงยีนส์
![รองเท้าแมรี่ Mary Jane ใส่กับกางเกงยีนส์](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่ใส่กับกางเกงยีนส์.jpg)
ขอบอกเลยว่าลุคนี้ปังมาก ใครชอบแต่งตัวสไตล์ติดแกลม มีกลิ่นอายความ Old Money ต้องชอบลุคนี้แน่นอน เพราะการจับคู่รองเท้าแมรี่เจนกับกางเกงยีนส์ให้ลุคทะมัดทะแมง แต่ในขณะเดียวกันก็ยังดูเป็นสาวหวานอยู่ เรียกว่าเทรนด์การแต่งตัวแนวนี้แต่งเมื่อไหร่ก็ดูเท่ ดูชิค โดยสามารถเลือกใส่กางเกงยีนส์บวกกับเสื้อสีขาว แนะนำว่าลองแมทช์เข้ากับรองเท้าแมรี่เจนสีแดง เพียงแค่นี้ก็สวยปังแล้ว ทริคเล็กๆ ถ้าใครกลัวใส่รองเท้าแมรี่ใส่กับกางเกงยีนส์แล้วจะดูตัน ลองเลือกรองเท้าแมรี่เจนส้นสูงจะช่วยให้ดูสูงเพรียว และหุ่นดีมากขึ้น
Look 3 รองเท้าแมรี่ใส่กับถุงน่อง
![รองเท้าแมรี่ Mary Jane ใส่กับถุงน่อง](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่ใส่กับถุงน่อง.jpg)
การแมทช์ลุครองเท้าแมรี่เจนกับถุงน่องหลายคนคิดว่าอาจจะดูเยอะไป หรือไม่เข้ากัน แต่ต้องบอกเลยว่าลองแต่งตัวคอมพลีทลุคแล้วดูดีกว่าที่คิดแน่นอน ความสนุกของลุคนี้คือเราจะเลือกถุงน่องเป็นแบบสีสันอะไรก็ได้ จะแบบทึบหรือแบบโปร่งแสงก็ไม่มีถูกผิด แมทช์กับกางเกงขาสั้นหรือกระโปรงสั้น รับรองสวยปังแน่นอน
Look 4 รองเท้าแมรี่ใส่กับเดรส
![รองเท้าแมรี่ Mary Jane ใส่กับเดรส](https://cdn.ennxo.com/content/uploads/1600/รองเท้าแมรี่ใส่กับเดรส.jpg)
มาถึงลุคสุดท้ายที่เอ็นโซ่อยากนำเสนอนั่นคือการใส่รองเท้าแมรี่เจนกับชุดเดรส บอกเลยว่าไม่ว่าจะใส่ยังไงก็รอดแน่นอน ไม่ว่าจะเดรสสั้น เดรสยาว แค่หยิบรองเท้าแมรี่เจนมาจับคู่เข้าด้วยก็ดูเป็นคนแต่งตัวขึ้นมาทันที แล้ถ้าใครอยากเพิ่มเลเยอร์ให้กับชุดอาจหยิบเบลเซอร์มาใส่เพิ่มก็ช่วยให้ลุคโดดเด่นมีสไตล์แล้ว
เป็นยังไงกันบ้างกับ 5 แบรนด์รองเท้า Mary Jane ที่เอ็นโซ่ได้ยกมา เรียกว่าแต่ละคู่ก็มีดีไซน์ที่โดดเด่นแตกต่างกันออกไป ใครเป็นสายหวาน สายสตรีทก็สามารถเลือกแนวรองเท้าแมรี่เจนที่ใช่ แล้วไปสนุกกับการ Mix & Match กันต่อได้เลย เพราะรองเท้าแมรี่เจน ใส่กับอะไรก็สวยไปหมด เราจึงอยากให้คุณมีรองเท้าแมรี่เจนติดตู้ไว้สักหนึ่งคู่ และถ้าใครมีรองเท้าแมรี่เจนสวยๆ อยากส่งต่อ เราขอแนะนำให้มาซื้อขายรองเท้ากับที่ ENNXO เราเป็นตลาดออนไลน์ พร้อมให้มาซื้อขายสินค้าทุกหมวดหมู่ตามที่ต้องการ